गव्हाच्या नव्या प्रयोगामुळे हा शेतकरी आता करोडोंमध्ये कमावतोय, इतर राज्यातूनही ऑर्डर्स येत आहेत

देशात आजकाल शेती करणारे नवनवीन शोध आणि शोधांमुळे नवनवीन मार्गाने शेतकरी पुढे जात आहेत. ज्या जमिनीतून आपण पूर्वी जेमतेम अन्नधान्य उत्पादन करू शकत होतो, त्याच जमिनीतून आता नफा अनेक पटींनी वाढला आहे.

प्रयोगाच्या या नव्या टप्प्यात विनोद यांचा शेतीचा वापर अतिशय वाखाणण्याजोगा होता, आता विनोद यांनी त्यांच्या जमिनीतून सुमारे 5 क्विंटल बियाणे पेरून 200 क्विंटलपेक्षा जास्त गहू पिकाचे उत्पादन वाढवले ​​आहे. पूर्वी या खर्चाने ते आपल्या घराचा खर्च क्वचितच भागवू शकत होते, आता ते 10 पट जास्त पीक घेऊ शकतात.

काळा गहू हा एक विशेष प्रकारचा गहू आहे ज्यामध्ये ऍ’न्थो’सा’य’निनचे प्रमाण सामान्य गव्हाच्या तुलनेत 150 दशलक्ष जास्त आढळते. या प्रकारच्या गव्हामध्ये झिंकचे प्रमाणही आढळते आणि अँ’थो’सा’य’निन्स असल्यामुळे ते शुगर फ्रीही असते, त्यामुळे अन्नाची पचनक्रिया चांगली होते आणि त्यात स्टार्च नसल्यामुळे साखरेच्या रुग्णांना तेही सहज खाता येते.

विनोद चौहान यांना इंटरनेटवरून या पिकाची माहिती मिळाली आणि त्यांनी हे गव्हाचे बियाणे सुमारे 200 रुपये प्रति किलो दराने विकत घेतले. आज राजस्थान, यूपीसह इतर अनेक राज्यांमधून त्यांच्या उत्पादनातून बाहेर पडणाऱ्या गव्हाच्या ऑर्डर्स सातत्याने येत आहेत.

या गव्हावर अजूनही संशोधन सुरू असले तरी या गव्हामध्ये अँटी-ऑक्सिडंट्सचे प्रमाण जास्त असल्याने क’र्क’रो’गा’च्या रुग्णांनाही याचा फायदा होऊ शकतो आणि त्यापासून बचाव करण्यासाठीही ते फायदेशीर असल्याचा दावा केला जात आहे.

गव्हामध्ये स्टार्चचे प्रमाण कमी असल्याने ल’ठ्ठ’पणाचा त्रास असलेल्या रुग्णांनाही हा गहू खाल्ल्याने फायदा होऊ शकतो. आगामी काळात काळ्या गहूमुळे कृषी क्षेत्रात क्रांती होण्याची शक्यता निर्माण होत आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published.

You cannot copy content of this page