गरिबी आणि टंचाईमुळे रद्दीतील पुस्तके घेऊन अभ्यास केला, IPS होऊन सर्वांसमोर आदर्श निर्माण केला

कोणतेही काम करण्याची जिद्द असेल, ध्येय निश्चित केले असेल आणि दृढ संकल्पाने सतत प्रयत्न केले तर यश नक्की मिळते. स्वप्ने पाहणे, मार्गातील अडथळे पार करून ध्येय गाठणे याचे महत्त्व अनेक पटींनी वाढते. आज आपण अशाच एका व्यक्तीबद्दल बोलत आहोत, ज्यांनी आर्थिक परिस्थितीशी जिद्दीने लढा दिला. पैशाअभावी त्यांनी रद्दीची पुस्तके वाचून आयपीएस होण्याचे स्वप्न साकार केले. जाणून घेऊया त्यांच्या आणि त्यांच्या प्रेरणादायी संघर्षाबद्दल.

इंद्रजित महाथा झारखंडमधील साबरा या छोट्याशा गावचे रहिवासी आहेत. त्यांचे वडील प्रेमकुमार सिंघा हे शेतकरी आहेत. आर्थिकदृष्ट्या अत्यंत गरीब इंद्रजित यांना राहण्यासाठी मातीचे घर होते. कालांतराने त्यालाही तडे गेले. अशा परिस्थितीत आता राहण्यासाठी त्यांचे घरही जीर्ण झाले होते.

ते दुरुस्त करणे आवश्यक होते. पैशाची कमतरता होती म्हणून वडिलांनी एका माणसाच्या मदतीने घर बांधले. इंद्रजित वडिलांना विटा द्यायचे आणि वडील प्लास्टर करायचे. अतिशय कठीण परिस्थितीत त्यांचे आयुष्य गेले, पण इतक्या संकटांचा सामना करूनही त्यांनी अभ्यास सोडला नाही.

त्यांच्या अभ्यासादरम्यान त्यांच्या पुस्तकातील एक धडा जिल्हा प्रशासनाचा होता. हे पाहून त्यांनी आपल्या शिक्षकाला विचारले की सर्वात मोठा अधिकारी कोण आहे? शिक्षक म्हणाले DM!

शिक्षकाने DM च्या अधिकारांवरही चर्चा केली. मग काय, इंद्रजित यांच्या मनात DM होण्याचं स्वप्न फुलू लागलं आणि त्यांनी संकल्प केला की आपण देखील मोठा होऊन DM होणार. आपले स्वप्न साकार करण्यासाठी त्यांनी खूप अभ्यास सुरू केला.

इंद्रजित यांचे वडील गरीब शेतकरी होते, त्यामुळे त्यांची आर्थिक परिस्थिती हलाखीची होती. अभ्यास, दूर खाणे, राहणे नीट करता येत नव्हते. इंद्रजीत यांनी मोठी स्वप्ने पाहिली होती पण त्यांचा अभ्यास इतका सोपा नव्हता. तयारीसाठी अनेक महागडी आणि नवीन आवृत्तीची पुस्तके विकत घेणे त्यांच्या हातात नव्हते. पैशांच्या कमतरतेमुळे लोकांनी विकलेली जुनी पुस्तके रद्दी स्वरूपात विकत घेऊन त्यांनी तयारी पूर्ण केली.

अभ्यासात खूप मेहनत करूनही इंद्रजित यांची निवड होऊ शकली नाही. वडिलांची असहायता आणि आर्थिक समस्यांनी वेढलेले कुटुंब पाहून इंद्रजित निराश होऊ लागले. त्यांची निराशा त्यांच्या वडिलांनी ओळखली आणि इंद्रजीतला सांगितले की मी आता फक्त शेती विकली आहे, काळजी करू नकोस, तुला जेवढा अभ्यास करायचा आहे तेवढा कर त्यासाठी मी माझी कि’ड’नीही विकेन! यामुळे ते पूर्वीपेक्षा अधिक सामर्थ्यवान झाले आणि परिणामी ते भारतीय पोलीस सेवेची परीक्षा उत्तीर्ण झाले.

ते म्हणतात, “तुटलेले घर, विकेलेली शेतजमीन, गरिबी यासारखे संघर्ष त्यांच्या आयुष्यात आले नसते, तर कदाचित मी यशाचा निश्चय केला नसता, मी या टप्प्यावर पोहोचलो नसतो. कठोर परिश्रम करा कारण त्याची जागा कोणीही घेऊ शकत नाही. जगातील प्रत्येक परीक्षा संघर्ष, मेहनत आणि जिद्दीने उत्तीर्ण करता येते.”

Leave a Reply

Your email address will not be published.

You cannot copy content of this page